पोटाच्या कर्करोगाला गॅस्ट्रिक कर्करोग (जठरासंबंधी कर्करोग) देखील म्हणतात. या आजारामध्ये पोटाच्या कोणत्याही भागामध्ये असामान्य पेशी तयार होणे समाविष्ट आहे. सर्व कर्करोगाचा हा सहावा सर्वात सामान्य कर्करोग आहे, परंतु कर्करोगाच्या मृत्यूचे हे प्रमुख कारण आहे. इतर प्रकारच्या कर्करोगाच्या तुलनेत कोलन कर्करोग तुलनेने दुर्मिळ आहे. सुरुवातीच्या अवस्थेत रोगाचे निदान करणे अवघड असल्याने, त्यावर उपचार करणे अवघड आहे. जर एखाद्यास पोटातील कर्करोगाबद्दल पूर्ण माहिती असेल तर तो या आजाराची जोखीम कमी करून आणि योग्य उपचार करून पोट कर्करोगाच्या गुंतागुंत टाळू शकतो. हा लेख पोटाच्या कर्करोगाबद्दलची माहिती आहे.

पोटाचा कर्करोग म्हणजे काय
आतड्यांसंबंधी कर्करोगात पोटातील रेषेत कर्करोगाच्या पेशींची अनियंत्रित वाढ होते. पोट कर्करोगाच्या सर्व घटनांमध्ये 90-95% अ‍ॅडेनोकार्सिनोमाच्या स्वरूपात आढळतात. या प्रकारच्या पोटाच्या कर्करोगाच्या बाबतीत, कर्करोग श्लेष्मल त्वचा मध्ये आढळलेल्या पेशींपासून विकसित केला जातो. श्लेष्मा पोटातील अस्तर आहे, ज्यामुळे श्लेष्मा तयार होते. या प्रकारचे कर्करोगाचे निदान करणे कठीण आहे, कारण बहुतेक पीडित व्यक्तींना कर्करोगाच्या सुरुवातीच्या काळात कोणतीही विशिष्ट लक्षणे नसतात. स्त्रियांपेक्षा पुरुषांना पोटाचा कर्करोग होण्याची शक्यता जास्त असते.

पोटाचा  कर्करोगाचा टप्पे
गॅस्ट्रिक किंवा पोटाचा कर्करोग अ‍ॅडेनोकार्सिनोमाच्या स्वरूपात तयार होतो. कर्करोगाचा टप्पा म्हणजे शरीरात किती कर्करोग पसरला आहे. म्हणूनच, पोट किंवा पोटाच्या enडेनोकार्सीनोमाच्या चरणांमध्ये पुढील गोष्टींचा समावेश आहे:

  • पहिला टप्पा – कोलन कर्करोगाच्या या टप्प्यात, ट्यूमर पोट किंवा पोटाच्या आतील थरात असलेल्या ऊतकांपुरता मर्यादित आहे. या अवस्थेत कर्करोगाच्या पेशी मर्यादित संख्येच्या लिम्फ नोड्सपर्यंत पसरू शकतात.
  • दुसरा टप्पा – कोलन कर्करोगाच्या या अवस्थेत कर्करोग पोटातील खोल थरांवर पसरला आहे. आणि कर्करोगाच्या पेशी जवळच्या लिम्फ नोड्समध्ये देखील पसरू शकतात.
  • तिसरा टप्पा – कोलन कर्करोगाच्या या अवस्थेत, कर्करोग पोट किंवा पोटातील सर्व थरांमध्ये आणि लसीका नोड्समध्ये सखोल पसरला आहे. या अवस्थेत, पोटात इतर अवयवांमध्ये देखील कर्करोगाचा विकास होऊ शकतो.
  • स्टेज IV – कोलन कर्करोगाचा हा टप्पा एक अत्यंत गंभीर टप्पा आहे, ज्यामध्ये कर्करोग शरीराच्या इतर दूरच्या भागात पसरला आहे. या परिस्थितीत कर्करोगाचा उपचार करणे कठीण आहे.

पोटातील कर्करोगाची लक्षणे
पोटातील कर्करोगाची सुरुवातीच्या स्थितीत सामान्यत: कोणत्याही प्रकारच्या लक्षणे आढळत नाहीत. ही समस्या शरीराच्या इतर भागात पसरत नाही तोपर्यंत त्या व्यक्तीला बर्‍याच वर्षांपासून या समस्येबद्दल माहिती नसते. तथापि, व्यक्तींना कोलन कर्करोगाच्या सुरुवातीच्या काळात काही सामान्य लक्षणे येऊ शकतात, यासह:

खाताना पूर्ण पोट दुखणे
छाती किंवा बरगडी दुखणे
गिळण्याची अडचण
पोटदुखी
बरपिंग
छातीत जळजळ
जेवणानंतर पोट फुगल्याचे जाणवते
अपचन समस्या, उपचारानंतरही बरे होत नाहीत
उलट्या होणे, ज्यामध्ये रक्त देखील असू शकते.

पोटातील कर्करोगाची उपचार

केमोथेरपी
रेडिएशन थेरपी
शस्त्रक्रिया
लस आणि औषध यासारख्या इम्यूनोथेरपी

पोटाच्या कर्करोगापासून बचाव करण्याचे मार्ग
पोटाचा कर्करोग पूर्णपणे टाळण्याचा कोणताही मार्ग नाही. परंतु रोगाचा धोका कमी करण्यासाठी व्यक्ती काही योग्य पावले उचलू शकतात. कर्करोग प्रतिबंधक उपायांमध्ये हे समाविष्ट असू शकते:

निरोगी, संतुलित, कमी चरबीयुक्त आहार घ्या ज्यामध्ये फायबर, व्हिटॅमिन ए आणि व्हिटॅमिन सी समृध्द पदार्थ असतील.
नियमित व्यायाम करा.
धूम्रपान, तंबाखू आणि मद्यपान टाळा.
निरोगी वजन टिकवा.
हानिकारक पदार्थांचे संपर्क टाळा.
एस्पिरिन, नेप्रोक्सेन (नेप्रोक्सेन) किंवा आयबुप्रोफेन सारख्या नॉन-स्टिरॉइडल अँटी-इंफ्लेमेटरी औषधांचा वापर कोलन कर्करोगाचा उच्च धोका असल्यास कर्करोगाचा धोका कमी करण्यास मदत करू शकतो. तथापि, या औषधांचा अयोग्य वापर केल्यास अंतर्गत रक्तस्त्राव होऊ शकतो.

आवर्जून वाचा >>

 

 

error: Content is protected !!