कंबर ही एक सामान्य समस्या आहे जी कोणत्याही व्यक्तीच्या कामात आणि वैयक्तिक जीवनात अडथळा आणू शकते. हे कोणत्याही वयातील व्यक्तींना ज्ञात आणि अज्ञात कारणांमुळे उद्भवू शकते. पाठीच्या दुखण्यातील सामान्य समस्या जास्त कामकाजादरम्यान, पाठीमागून किंवा जखमांदरम्यान उद्भवू शकतात आणि घरगुती उपचारांद्वारे ते सुधारता येतात. परंतु अज्ञात कारणामुळे पाठदुखीची समस्या रीढ़ की हड्डीचा कर्करोग, हर्निएटेड डिस्क, संधिवात, मूत्रपिंडातील संक्रमण किंवा पाठीचा कणा संसर्गाच्या समस्यांसह अनेक आरोग्यविषयक समस्या दर्शवू शकते. पाठदुखीने पीडित व्यक्ती काही घरगुती उपचारांचा अवलंब करुन आणि योग्य उपचार करून या समस्येपासून मुक्त होऊ शकते.
कंबर दुखीची लक्षणे
कंबरचा त्रास आरोग्याच्या समस्येचे लक्षण किंवा लक्षण म्हणून दिसू शकतो ज्यास विशेषतः जाणवले जाऊ शकते. पाठदुखीचा त्रास असलेल्या लोकांना खालील लक्षणे देखील वाटू शकतात, जसेः

 • सुन्नपणा किंवा  अशक्तपणा येणे
 • एक किंवा दोन्ही पायांमध्ये मुंग्या येणे किंवा सुन्नपणा येणे
 • चालणे आणि वाकणे कठिण
 • तीव्र पाठदुखी
 • वजन कमी होणे
 • मांडीचा सांधा सूज येणे
 • स्नायू उबळ होणे
 • कमी संवेदनशीलता
 • ताप आणि थंडी वाजणे इ.

  कंबरदुखीचे कारण
  कंबरदुखीची अनेक कारणे असू शकतात, काही सामान्य आणि काही गंभीर आहेत. पाठदुखीच्या कारणांमध्ये हे समाविष्ट असू शकते:

 • मोच आणि ताण
 • इजा
 • कोडा इक्विना सिंड्रोम
 • पाठीचा कणा फ्रॅक्चर
 • पाठीचा कणा संक्रमण
 • पाठीचा कणा ट्यूमर
 • स्पाइनल सर्जरी इ.
 • संसर्ग
 • सायटिका
 • असामान्य मणक्याचे वक्रता

कंबरदुखीचे उपचार
बहुतेक प्रकरणांमध्ये, घरगुती उपचारांद्वारे काही आठवड्यांमध्ये कंबरदुखीचा त्रास बरा होतो. परंतु काही अटींना कंबरदुखीच्या कारणास्तव विशेष उपचारांची आवश्यकता असते. मोचलेल्या पाठीमागे, दुखापत आणि तणाव इत्यादीसारख्या सामान्य स्थितीचा उपचार करण्यासाठी, डॉक्टर रुग्णाला घरीच आराम देते, आईस पॅक वापरतो आणि ओबी-द-काउंटर (ओटीसी) इबुप्रोफेन आणि नेप्रोक्सेन सारखी दाहक औषधे घेतो. करण्याची शिफारस केली जाऊ शकते. याव्यतिरिक्त, रुग्ण आपले सामान्य क्रिया चालू ठेवू शकतो. जर घरगुती उपचारांमुळे पाठदुखीचा त्रास कमी झाला तर डॉक्टर इतर उपचारांच्या प्रक्रियेची शिफारस करु शकतात

आवर्जून वाचा >>

 

 

error: Content is protected !!