वाढत्या वयानुसार, बहुतेक प्रत्येक व्यक्तीला कधीकधी स्मरणशक्ती कमी होणे किंवा विसरणे अनुभवते, जे सहसा चिंतेचे कारण नसते. परंतु स्मृती कमी होणे ही काही वैद्यकीय परिस्थिती आणि गंभीर रोगांचे लक्षण असू शकते, ज्याचे निदान आणि शक्य तितक्या लवकर उपचार करणे आवश्यक आहे. स्मृती कमी झाल्यास काही परिस्थितींमध्ये सहज उपचार केले जाऊ शकतात, तर अल्झाइमर रोग सारख्या काही परिस्थितींमध्ये उपचार करणे कठीण होते. म्हणूनच, स्मृतीची समस्या असलेल्या लोकांनी हा लेख वाचला पाहिजे. यामध्ये, आपल्याला स्मरणशक्ती गमावण्याची समस्या काय आहे, त्याची लक्षणे आणि कारणे कोणती आहेत आणि ती कशी तपासायची आणि त्यावर उपचार कसे करावे याविषयी, तसेच स्मरणशक्ती गमावू नये म्हणून उपाययोजना.

स्मृती कमी होण्याची लक्षणे
स्मृती गमावण्याचे मुख्य लक्षण म्हणजे आठवणी तयार होण्यास असमर्थता. जर एखाद्या व्यक्तीस स्मरणशक्ती कमी होत असेल तर त्या व्यक्तीद्वारे वस्तुस्थिती, घटना, ठिकाणे किंवा विशिष्ट गोष्टी लक्षात ठेवण्यास अडचण येते. गमावलेली स्मरणशक्ती कायमस्वरूपी आणि तात्पुरती असू शकते. वेळोवेळी लक्षणे अधिक तीव्र होऊ शकतात. स्मृती गमावण्याशी संबंधित लक्षणांमध्ये पुढील गोष्टींचा समावेश असू शकतोः

 • दररोजची कामे लक्षात ठेवण्यात अडचण
 • पुन्हा पुन्हा तोच प्रश्न विचारणे
 • बोलताना सामान्य शब्द विचारणे
 • दैनंदिन कामे पूर्ण करण्यासाठी अधिक वेळ घेणे
 • एखाद्या परिचित ठिकाणी चालत असताना अचानक गमावलेली भावना
 • कोणत्याही स्पष्ट कारणाशिवाय मूड किंवा वागण्यात बदल इ.स्मृतीभ्रंशाची होण्याची कारणे
 • ब्रेन टम
 • ब्रेन रेडिएशन, अस्थिमज्जा प्रत्यारोपण (किंवा केमोथेरपी) यासारख्या कर्करोगाचा उपचार
 • मेंदूत शस्त्रक्रिया
 • इलेक्ट्रोकॉनव्हल्सिव्ह थेरपी (ईसीटी)
 • स्ट्रोक
 • खूप वेळ हृदय किंवा श्वास धरून ठेवणे, ज्यामुळे मेंदूला पुरेसा ऑक्सिजन मिळत नाही
 • लाइम रोग, सिफिलीस किंवा एचआयव्ही / एड्स यासारख्या मेंदूत संसर्ग
 • ट्रान्झियंट ग्लोबल अ‍ॅम्नेशिया (अचानक, स्मृती कमी होणे)
 • क्षणिक इस्केमिक हल्ला) किंवा स्ट्रोक)
 • यड्रोसेफ्लस किंवा हायड्रोसेफलस (मेंदूत भरणे)…

स्मृतीभ्रंशाची होऊ नये यासाठी उपचार

मेमरी नष्ट होणे किंवा स्मरणशक्ती कमी होणे यावर उपचार करणे त्याच्या कारणावर अवलंबून असते. औषधे आणि उपचार बदलून मेमरी तोटाचा उपचार केला जाऊ शकतो. या व्यतिरिक्त, पौष्टिक परिशिष्ट पौष्टिक कमतरतेमुळे स्मृती कमी होण्यावर उपचार करण्यासाठी वापरले जाऊ शकते. म्हणून, स्मृती कमी होण्याशी संबंधित समस्यांचे उपचार करून स्मरणशक्ती पुन्हा मिळू शकते. अल्झाइमर रोग किंवा लेव्ही बॉडी डिमेंशियाशी संबंधित स्मृती कमी होण्यावर उपचार करण्यासाठी काही औषधांची शिफारस केली जाऊ शकते, यासह: डोनाझेपिल, गॅलेंटॅमिन आणि रेवस्टिग्माइन सारख्या क्लोनिलाइझ इनहिबिटरस.

आवर्जून वाचा >>

 

 

 

 

Something Wrong Please Contact to Davsy Admin

error: Content is protected !!