रोग प्रतिकारशक्ती बूस्टिंग ड्रिंक: जर आपण आजाराशी लढण्याची क्षमता वाढवून आपल्या शरीराला निरोगी ठेवू इच्छित असाल तर यासाठी रोग प्रतिकारशक्ती वाढविणारी पेये आवश्यक आहेत. परंतु रोग प्रतिकारशक्ती वाढविण्यासाठी या प्रतिकारशक्ती वाढविणारी पेये किती आणि केव्हा घ्यावीत हे आपल्याला माहिती आहे काय? कोरोनाव्हायरसचा महामारी टाळण्यासाठी, पालक आपल्या मुलांमध्ये आणि कुटुंबातील सदस्यांमध्ये प्रतिकारशक्ती निर्माण करण्यासाठी सर्व काही करत आहेत. प्रतिकारशक्ती वाढविण्यासाठी आपल्याला संध्याकाळी चहाऐवजी कोमट डिकोक्शन, लिंबू पाणी किंवा हळद असलेले दूध पिणे आवश्यक असेल तर हा लेख आपल्यासाठी खूप महत्वाचा आहे. इम्यूनिटी बूस्टर ड्रिंकशी संबंधित काही पौराणिक कथा येथे आहेत. सविस्तरपणे जाणून घेऊया.

प्रतिकारशक्ती वाढविणार्‍या पेयांसाठी आपण कधी आणि किती घ्यावे हे आपल्याला माहिती नसल्यास, आम्ही आपल्यासाठी काही न्यूट्रिशनिस्टशी बोललो आहे. या घरगुती प्रतिकारशक्ती बूस्टरशी संबंधित असलेल्या काही मिथकांपासून मुक्त होण्यासाठी न्यूट्रिशनिस्ट्सनी आम्हाला टिप्स दिली आहेत. चला तर जाणून घेऊया दररोज इम्यूनिटी बूस्टर ड्रिंक घ्यावा की नाही ?

होममेड इम्युनिटी बूस्टिंग ड्रिंक्स –

  • काढा
  • हळद दूध
  • लिंबू पाणी
  • आलं
  •  दालचिनी

१. काढा :-
पेय हे आज प्रत्येक भारतीय घरात बनविलेले प्रतिकारशक्ती वाढविणारे पेय आहे. पेय पेय च्या फायद्यांविषयी आपण सर्वजण चांगल्या प्रकारे परिचित झालो आहोत. ते तयार करण्यासाठी, थोडीशी भांड्यात दालचिनी, वेलची, मिरची, लवंगा, जिरे इत्यादी उकळवून नंतर ते फिल्टर करुन चहासारखे बनवले जाते. डेकोक्शनला मसाला चहा देखील म्हटले जाऊ शकते. असा विश्वास आहे की भारतीय मसाल्यांमध्ये रोगप्रतिकारक क्षमता वाढविण्याची क्षमता आहे. परंतु हे देखील लक्षात ठेवा की हे मसाले निसर्गात खूप गरम आहेत. या मसाल्यांचा जास्त सेवन केल्याने पोटाच्या समस्या, पाचन समस्या, मळमळ आणि त्वचेची कोरडेपणा यासारख्या आरोग्यासाठी अनेक समस्या उद्भवू शकतात. म्हणून, दररोज डिकोक्शन पिण्यामुळे आपण दरम्यान काही दिवस विश्रांती घेऊ शकता.

२. हळद दूध :-
हळदीचे दूध हे पारंपारिक भारतीय पेय आहे जे सर्दी, ताप, दुखापत किंवा इतर कोणत्याही आरोग्याच्या समस्येवर रामबाण उपाय म्हणून कार्य करते. गायीच्या दुधात हळद मिसळून बनविलेल्या या रोग प्रतिकारशक्ती वाढविण्याच्या पेयमध्ये अँटीऑक्सीडेंट आणि दाहक-विरोधी संयुगे असतात. हे आपली प्रतिकारशक्ती वाढविण्यात खूप मदत करते, परंतु जास्त प्रमाणात सेवन आपल्या आरोग्यासही हानिकारक ठरू शकते. जर आपल्याला दररोज हळदीचे दूध पिण्याची इच्छा असेल तर आपल्या पेयमध्ये एक चिमूटभर हळद घाला.

३. लिंबू पाणी :-
लिंबू पाण्याचे प्रमाण व्हिटॅमिन C मध्ये जास्त असते. यात बरेच अँटी ऑक्सिडेंट गुणधर्म आणि फ्लेव्होनॉइड संयुगे आहेत. लिंबूमध्ये भरपूर प्रमाणात लिंबूवर्गीय बायोफ्लेव्होनॉइड आणि फायटोन्यूट्रिएंट असतात, म्हणून लिंबूपाला रोग प्रतिकारशक्ती बूस्टर पेय म्हणून काम करते. चांगल्या निरोगी आणि मजबूत प्रतिकारशक्तीसाठी आपण दिवसात 2 ग्लास लिंबू पाणी पिऊ शकता. परंतु हे लक्षात ठेवा की लिंबामध्ये साइट्रिक एसिड प्रमाण जास्त असते जे शरीराच्या क्षारयुक्त स्वरूपावर परिणाम करू शकते. जर आपल्याला गॅस्ट्रिक टेन्शन किंवा जास्त एसिड रिफ्लक्स असेल तर आपण लिंबू पाणी पिऊ नये.

४. आलं :-
आल्याचा चहा चांगला प्रतिकारशक्ती बूस्टर पेय आहे. अँटीऑक्सिडंट म्हणून रोग प्रतिकारशक्ती वाढविण्यासाठी आल्याची महत्त्वपूर्ण भूमिका असते. यामुळे सूज येणे आणि ओटीपोटात वेदना देखील कमी होते. कोमट पाणी घेऊन तुम्ही त्यात मधात मिक्स करू शकता. अदरक जास्त प्रमाणात वापरणेही तुमच्यासाठी हानिकारक ठरू शकते. आल्यामुळे आपल्या इन्सुलिनची पातळी वाढू शकते, हृदयाची हानी होऊ शकते आणि काही स्त्रियांना मासिक पाळीच्या दरम्यान अतिरिक्त रक्तस्त्राव होऊ शकतो.

५. दालचिनी :-
आपल्याला दालचिनी मसाले म्हणून माहित आहे. त्यात अँटीऑक्सिडेंट आणि अँटी-इंफ्लेमेटरी गुणधर्म आहेत. दालचिनी चहा देखील रोग प्रतिकारशक्ती बूस्टर पेय आहे. दालचिनी चहा मधुमेहावर नियंत्रण ठेवण्याव्यतिरिक्त कोलेस्ट्रॉलची पातळी नियंत्रित करते. दालचिनी चहाचे फायदे पचन निरोगी बनविण्यासाठी, रोगप्रतिकार शक्ती मजबूत करण्यासाठी, मेंदूच्या आरोग्यास प्रोत्साहन देण्यासाठी येवढ्या गोष्टी साठी ओळखलं जातं. सिलोन आणि कॅसिया दालचिनीमध्ये कोमेरिन असते. जेव्हा कौमारिन जास्त प्रमाणात सेवन केले तर त्याचे काही दुष्परिणाम होऊ शकतात.

आवर्जून वाचा >>

 

 

error: Content is protected !!