किडनी स्टोन, ज्याला किडनी स्टोन देखील म्हटले जाते, खूप वेदनादायक आहे. आजच्या जीवनशैली आणि आहारात भेसळ म्हटल्यास चुकीचे ठरणार नाही. भारतात किडनी स्टोनमुळे ग्रस्त रूग्णांची संख्या सातत्याने वाढत आहे.एका संशोधनानुसार भारतात किडनी स्टोनच्या रुग्णांची संख्या 15 टक्के आहे, त्यातील 50 टक्के रुग्ण दुर्लक्षामुळे मूत्रपिंड खराब करतात.किडनी स्टोन हा एक अत्यंत गंभीर रोग आहे आणि जर यावर वेळेत उपचार केला नाही तर रुग्णाला मूत्रपिंड खराब होण्याची शक्यता असते. मूत्रपिंडातील दगडांवर कायमचा उपचार करण्यासाठी आपण कोणत्या पद्धती वापरु शकता हे आज आपण या लेखात शिकू.

किडनी स्टोनची कारणे
किडनी स्टोन सहसा खराब जीवनशैली आणि आहारातील त्रासांमुळे होतो. परंतु किडनी स्टोनसाठी कारणीभूत ठरू शकणारी अन्य कारणे देखील आहेत. चला त्यांच्याबद्दल जाणून घेऊया.

 • आहारात उच्च प्रमाणात ग्लूकोज, मीठ किंवा प्रथिने यांचा समावेश आहे
 • थायरॉईड
 • बायपास शस्त्रक्रिया
 • शरीराच्या पाण्यात अभाव
 • आनुवंशिकता
 • कोणताही जुनाट आजार
 • कोणत्याही प्रकारच्या औषधाचा जास्ती  वापर
 • जास्त प्रमाणात कॅल्शियम घ्या

तर ही काही किडनी स्टोनस कारणीभूत आहेत. आयुर्वेदात संयम हा उपचार हा आहे असे म्हणतात. अशा प्रकारे, जर आपण कारणे नियंत्रित केली तर किडनी स्टोन किंवा इतर कोणत्याही प्रकारचे स्टोन होण्याची शक्यता फारच कमी आहे.

 

किडनी स्टोन ची लक्षणे
अशी काही लक्षणे आहेत ज्यानंतर आपण किडनी स्टोन तपासणी करणे आवश्यक आहे. मूत्रपिंडातील दगडांच्या त्या लक्षणांबद्दल आम्हाला जाणून घ्या.

 • ओटीपोटात वेदना
 • पिवळी साल
 • लघवी आणि लघवी दरम्यान वेदना
 • वारंवार मूत्रविसर्जन
 • मूत्रात रक्त
 • मधूनमधून लघवी होणे
 • मळमळ वाटणे

 

किडनी स्टोन उपचार कायम
जर आपल्याला असे वाटत असेल की किडनी स्टोन वर कायमचा उपचार केला जाऊ शकतो, तर उपचारानंतर, आपल्याला मूत्रपिंडाच्या दगडी समस्येस कारणास्तव सर्व कारणांपासून अंतर ठेवावे लागेल.किडनी स्टोन वर उपचार करण्याचे बरेच मार्ग आहेत. या पद्धतींमध्ये शस्त्रक्रिया देखील समाविष्ट आहे. तथापि, मूत्रपिंड दगड काढून टाकण्यासाठी वापरल्या जाणार्‍या इतर पद्धती पूर्णपणे अयशस्वी झाल्यास शस्त्रक्रिया केली जाते. किडनी स्टोन वर उपचार करण्यासाठी वापरल्या जाणार्‍या पद्धतींबद्दल आम्हाला जाणून घ्या.

 

 • घरगुती आणि आयुर्वेदिक उपचार – असे बरेच घरे आणि आयुर्वेदिक उपचार आहेत जे किडनी स्टोन मुळापासून दूर करण्याचा दावा करतात. आयुर्वेदिक तज्ञांचा उपयोग आयुर्वेदिक तज्ञाला विचारूनच करावा. लिंबाचा रस, सफरचंद सायडर व्हिनेगर इत्यादी घरगुती कृती म्हणून वापरता येतात.
 • लिंबू – एका ग्लास पाण्यात दोन चमचे लिंबाचा रस मिसळून रोज सकाळी पिल्याने किडनी दगडात फायदेशीर ठरते. याव्यतिरिक्त, लिंबू कोशिंबीर म्हणून वापरला जाऊ शकतो.
 • Appleपल सायडर व्हिनेगर – एक ग्लास पाण्यात एक चमचा Appleपल सायडर व्हिनेगर मिसळा. यामुळे मूत्रपिंड दगड हळूहळू विरघळतात.
 • एरंडेल तेल – अन्नाच्या तेलांऐवजी एरंडेल तेल वापरा.
 • औषधोपचार – मूत्रपिंडातील दगडांसाठी बरीच आयुर्वेदिक, होमिओपॅथी आणि अ‍ॅलोपॅथिक औषधे आहेत. तथापि, त्यांचा उपयोग डॉक्टर किंवा डॉक्टरांचा सल्ला घेतल्यानंतरच केला पाहिजे.
 • निसर्गोपचार – अनेक आजार बरे करण्यासाठी निसर्गोपचार शतकानुशतके वापरला जात आहे. मूत्रपिंडातील दगड दूर करण्यासाठी अनेक प्रकारचे थेरपी उपलब्ध आहेत.
 • शस्त्रक्रिया – वर नमूद केलेल्या उपचारांचा अवलंब करुनही जर किडनी
 • ओपन शस्त्रक्रिया – खुल्या शस्त्रक्रियेमध्ये शल्यक्रिया मूत्रपिंडावर कट करतात आणि अनेक प्रकारच्या प्रगत मशीन आणि उपकरणांच्या मदतीने मूत्रपिंडांचे दगड बाहेर काढतात. या प्रक्रियेद्वारे केलेल्या ऑपरेशनस रुग्णाला बरे होण्यासाठी बराच वेळ लागतो.
 • लेझर शस्त्रक्रिया – किडनी स्टोनवर उपचार करणारी सर्वात सोपी आणि वेदनारहित शस्त्रक्रिया ही लेझर शस्त्रक्रिया आहे. या शस्त्रक्रियेस फारच कमी वेळ लागतो आणि रुग्णाला बरे होण्यासाठी काही दिवसच लागतात. तर, ओपन शस्त्रक्रिया रुग्णाला बरे होण्यासाठी महिने लागू शकतात.
 • किडनी स्टोनच्या लेझर ट्रीटमेंटमध्ये, सर्जन मूत्रमार्गाद्वारे मूत्रमार्गाच्या मूत्रमार्गाद्वारे मूत्रमार्गाच्या मूत्रमार्गाद्वारे मूत्रमार्गाच्या शस्त्रक्रिया करतात आणि दगड बाहेर खेचतात. या प्रक्रियेस युरेटरोस्कोपी म्हणून ओळखले जाते. दुसरीकडे, जर दगड मोठे असेल आणि मूत्रमार्गातून काढला जाऊ शकत नसेल तर लेसरच्या सहाय्याने दगड तोडला जाईल आणि नंतर तो काढला जाईल.
 • लेसर शस्त्रक्रियेद्वारे किडनी स्टोन काढून टाकण्यासाठी रुग्णाच्या शरीरावर कोणताही कट नसतो आणि काही दिवसातच रुग्ण सामान्य जीवन जगू लागतो.

आवर्जून वाचा >>

 

 

 

 

Something Wrong Please Contact to Davsy Admin

error: Content is protected !!