मेहंदी साधारणपणे होते. पण केसांना मेंदी लावल्याने त्याचे फायदेही होतात. बरेच लोक केसांना मेंदी लावण्याच्या अनेक पद्धती अवलंबतात. केसांना मेहंदी लावण्याचे काय फायदे आहेत हा देखील एक प्रश्न आहे. केसांमध्ये मेहंदीचे फायदे केसांची चमक वाढविण्यास आणि केसांचे सौंदर्य वाढविण्यास उपयुक्त आहेत. आपण आपल्या केसांमध्ये मेंदीची पाने देखील वापरू शकता. तथापि आपण आपल्या केसांसाठी आयुर्वेदिक मेहंदी वापरावी. यासाठी आपण मेंदीची पाने वापरू शकता. केसांना मेहंदी लावण्याचे फायदे केवळ पांढरे केस रंगविण्यासाठीच नव्हे तर केस चमकदार आणि चमकदार बनविण्यात देखील उपयुक्त आहेत. आज, या लेखात, आपल्याला केसांमध्ये मेंदी लावण्याचे फायदे आणि तोटे याबद्दल माहिती मिळेल.

 

१. केसांमध्ये मेहंदी कशी वापरावी –

केसांची मेहंदी केसांचा त्रास कमी करण्यासाठी वापरली जाते. आपल्या सर्वांना माहित आहे की वृद्धत्वासह, पोषक प्रमाणात योग्य प्रमाणात उपलब्ध नसते. ज्यामुळे केस पांढरे होणे, केस कमकुवत होणे आणि पांढरे होणे अशा समस्या उद्भवतात. परंतु आपल्या केसांमध्ये मेंदीची पाने वापरुन आपण केसांच्या या अडचणी टाळू शकता. केसांवर मेंदी लावण्याचे कोणते फायदे आहेत ते जाणून घ्या.

२. टाळूचे आरोग्य वाढविण्यासाठी मेहंदी लावण्याचे फायदे –

केसांची चमक वाढविण्यासाठी मेहंदी वापरली जाते. परंतु केसांमध्ये मेंदी लावण्याचे फायदे टाळूच्या आरोग्यासाठी देखील उपयुक्त आहेत. मेंदी किंवा मेहंदीमध्ये देखील थंड आणि प्रतिजैविक गुणधर्म आहेत. ज्यामुळे मेहंदीचे फायदे वरच्या त्वचेवर किंवा टाळूमध्ये उपस्थित संक्रमण काढून टाकण्यास उपयुक्त ठरतात. डोक्यातील कोंडा सारख्या समस्या नियंत्रित करण्यासाठी नियमितपणे मेंदी लावणे देखील प्रभावी मानले जाते. आपल्यालाही आपले केस सुंदर आणि निरोगी ठेवू इच्छित असल्यास आपण आपल्या केसांमध्ये मेहंदी वापरू शकता.

३. कंडिशनर केसांना मेहंदीचे फायदे –

आपण आपल्या केसांमध्ये अनेक प्रकारचे केमिकल कंडिशनर वापरता. परंतु त्यामध्ये मोठ्या प्रमाणात रासायनिक पदार्थ असतात ज्यामुळे आपले केस खराब होऊ शकतात. आपण आपल्या केसांना नैसर्गिकरित्या कंडिशनर करण्यासाठी मेहंदी वापरू शकता. केसांमध्ये मेहंदी लावून आपण डोक्यात असलेले अतिरिक्त तेल आणि घाण काढून टाकू शकता. याशिवाय अंड्यांसह मेंदी वापरुन केसांना हायड्रॅटींग करण्यास प्रभावी ठरते. आपल्या केसांना मेहंदी हेअर पॅकसह अंडी वापरुन आपण आपले केस मऊ आणि चमकदार बनवू शकता.

केसांना कंडिशनिंग करण्यासाठी आपण मेंदीची पाने उकळू शकता आणि एक डिकोक्शन तयार करू शकता. या डिकोक्शनमध्ये मेहंदी पूड घाला आणि जाड पेस्ट बनवा. हे पेस्ट आपल्या केसांवर लावण्यापूर्वी 3 चमचे ताजे लिंबाचा रस घाला. हे मिश्रण चांगले मिसळा आणि सुमारे 30 मिनिटे ठेवा आणि नंतर त्यात 2 चमचे दही घाला. आता ही पेस्ट आपल्या केसांमध्ये समान रीतीने लावा. सुमारे 1 तासानंतर आपण सौम्य शैम्पूने आपले केस धुवा.

४. मेहंदी फायदे खराब झालेले केस दुरुस्त होतात –

फ्री रॅडिकल्सच्या प्रभावामुळे केस खराब होऊ शकतात. परंतु केसांना होणारे नुकसान दूर करण्यासाठी मेंदी वापरणे फायदेशीर आहे. मेहंदीमध्ये अत्यंत पौष्टिक गुणधर्म आहेत जे केसांना मुळांपासून मजबूत करतात. याशिवाय केसांची लवचिकता आणि सामर्थ्य वाढविण्यासाठी मेहंदी लावण्याचे फायदे आहेत. हे केस तोडणे आणि दोन नागमोडी केस यासारख्या समस्या टाळण्यास मदत करते. ज्या स्त्रियांचे दोन तोंड आहे त्यांना नैसर्गिक मेहंदी वापरावी.

५. केसांमध्ये मेहंदीचे फायदे पीएच संतुलित करा –

शरीराच्या आरोग्याबरोबरच केस आणि त्वचा देखील निरोगी असणे आवश्यक आहे. केसांच्या समस्येच्या मुख्य कारणांमध्ये टाळूच्या पीए पातळीमध्ये असंतुलन आणि टाळूमध्ये नैसर्गिक तेलाचे जास्त उत्पादन समाविष्ट आहे. परंतु अशा परिस्थिती काढून टाकण्यासाठी आपण केसांमध्ये मेंदी वापरू शकता. मेहंदीमध्ये नैसर्गिकरित्या असे घटक असतात जे टाळूतील तेल उत्पादनावर नियंत्रण ठेवण्यास उपयुक्त असतात. मेहंदी वापरल्यास तेल उत्पादक पेशी थंड होऊ शकतात. या व्यतिरिक्त, मेंदी डोकेच्या पीएच पातळीस त्याच्या नैसर्गिक acidसिड-क्षारीय पातळीवर पुनर्संचयित करण्यास मदत करते. केसांना मेंदी लावण्याचे फायदे केसांच्या रोमांना बळकट करण्यासाठी आणि पुरेसे पोषण प्रदान करण्यात देखील उपयुक्त आहेत.

६. मेहंदीचे गुणधर्म केस वाढण्यास मदत करतात –

केसांना निरोगी आणि वाढविण्यात मेहंदीचा वापर उपयुक्त आहे. केसांच्या वाढीचे प्रमाण वाढत्या वयानुसार कमी होते जे सामान्य आहे. परंतु काही विशिष्ट परिस्थितीत, लहान वयात केसांची वाढ थांबते. परंतु या प्रकारच्या स्थितीचा उपचार करण्यासाठी, मेंदी केसांमध्ये वापरली जाऊ शकते. केस गळती रोखण्यासाठी आणि त्यांची वाढ वाढविण्यासाठी आपण मेहंदी हेअर पॅक तयार करू शकता.

यासाठी, आपल्याला 5 कप मेंदी पावडर आणि 250 मि.ली. गिंगिली तेल आवश्यक आहे. यानंतर हे तेल उकळी येईस्तोवर गरम करा. या गरम तेलात मेंदीची पूड घाला आणि 5- ते minutes मिनिटे गरम करा. यानंतर, आपण मिश्रण थंड होऊ द्यावे आणि नंतर ते आपल्या केसांमध्ये समान रीतीने लावावे. उरलेले मिश्रण आपण बाटलीत ठेवू शकता. मेहंदी आणि जिन्गली तेलेचे पौष्टिक घटक केसांची वाढीस गती वाढविण्यात मदत करतात. चांगले परिणाम मिळविण्यासाठी, 2 महिन्यांत हे मिश्रण कमीत कमी 2-3 वेळा वापरा.

७. मेंदीच्या वापरामुळे केस गळणे टाळले पाहिजे –

केस गळतीसारख्या समस्यांमुळे जर आपणास त्रास होत असेल तर मेहंदी वापरा. केस गळती टाळण्यासाठी आपण मेंदी पावडर आणि मोहरीचे तेल वापरू शकता. हे मिश्रण तयार करण्यासाठी आपल्याला 250 मिली लिटर मोहरीचे तेल आणि नवीन मेंदीची पाने आवश्यक आहे.

उकळी येईपर्यंत मोहरीचे तेल गरम करा आणि नंतर त्यात मेंदीची पाने घाला. तेल पूर्णपणे काळे होईपर्यंत तेल गरम करावे आणि नंतर तेल थंड होऊ द्या. थंड झाल्यावर हे तेल बाटलीत ठेवा. आपण हे तेल नियमितपणे आपल्या केसांवर लावा. काही दिवसांचा नियमित वापर केल्यास आपले केस गळण्यास प्रतिबंध होते.

८. मेहंदीचे औषधी गुणधर्म डान्ड्रफपासून बचाव करतात –

डोक्यातील कोंडा एक गंभीर समस्या आहे. डँड्रफमुळे केवळ पेच निर्माण होत नाही तर केसांचे नुकसान देखील होते. आपण आपल्या केसांमधून डोक्यातील कोंडा काढून टाकण्यासाठी मेहंदी वापरू शकता. केसांमध्ये मेंदीचा नियमित वापर केल्यामुळे डोक्यातील कोंडा परत येण्यास प्रतिबंध होतो.

डोक्यातील कोंडा बरा करण्यासाठी तुम्ही मेथीची दाणे रात्रभर पाण्यात भिजवून घ्यावी व दुसऱ्या दिवशी सकाळी पेस्ट बनवण्यासाठी मेथीचे पीस घ्यावे. मोहरीच्या तेलात वेगळ्या पात्रात मेहंदी मिसळून पेस्ट बनवा. आता हे दोन्ही पेस्ट चांगले मिसळा आणि ते आपल्या केसांमध्ये लावा. हेअर मास्क लावल्यानंतर सुमारे 30 मिनिटांनंतर केस केस धुवून घ्या. महिन्याभरात हेअर मास्क नियमितपणे 1 वेळा वापरल्याने डोक्यातील कोंडापासून मुक्तता होते.

९. दोन लहरी केसांसाठी मेहंदीचा फायदा –

कोरडे आणि खराब झालेले केस नेहमीच कमकुवत आणि द्वि-चेहरा असण्याची शक्यता असते. परंतु या प्रकारची समस्या टाळण्यासाठी आपण मेहंदी वापरू शकता. कारण केसांमध्ये मेंदी वापरुन केसांना नैसर्गिकरित्या मॉइस्चराइझ केले जाऊ शकते. ज्यामुळे केसांमध्ये आर्द्रता कायम राहते. दोन लहरी केसांचा उपचार करण्यासाठी आपल्याला मेहंदी पावडर, 2-3 चमचे एवोकॅडो तेल आणि अंडी आवश्यक आहेत.

आपण पात्रात मेहंदी पावडर, एवोकॅडो आणि अंडी एकत्र करून पेस्ट तयार करा. जर पेस्ट जास्त दाट असेल तर थोडेसे पाणीही घालता येईल. हे मिश्रण आपल्या केसांच्या मुळापासून वरपर्यंत लावा. हे मिश्रण कमीतकमी 2 तास केसांवर ठेवा आणि नंतर सौम्य शैम्पूने आपले केस धुवा.

१०. केस मेहंदी कशी मिसळावीत

आपण आपल्या केसांना पावडर किंवा द्रव स्वरूपात मेंदी लावू शकता. केसांना मेंदी लावण्यासाठी इतर उत्पादनांनाही मेंदी मिसळता येते. या उत्पादनांमध्ये कॉफी किंवा चहाच्या पानांचे पाणी आणि लिंबाचा रस इ. आपल्या केसांमध्ये मेहंदी बनवण्यापूर्वी रात्री चहाची पाने उकळवा आणि मेहंदी पूड या पाण्यात रात्रभर भिजवा. दुसर्‍या दिवशी सकाळी मेंदीच्या पेस्टमध्ये थोडासा लिंबाचा रस घालून आपल्या केसांना लावा. असे केल्याने आपल्या केसांना उत्कृष्ट रंग मिळतो. याव्यतिरिक्त हे मिश्रण केस कोमल आणि चमकदार देखील बनवते.

११. केसांना मेहंदी लावण्याची पद्धत –

केसांना मेंदी लावण्यासाठी आधी मेहंदी पावडर, मेहंदी विरघळण्यासाठी भांडी, मेहंदी लावण्यासाठी ब्रश आणि हातमोजे इत्यादी रंगापासून बचाव करण्यासाठी हातमोजे इ. याशिवाय आपण पेट्रोलियम जेली, टॉवेल, शॉवर कॅप इत्यादी इतर उत्पादने देखील वापरू शकता.

आपण आपल्या आवश्यकतेनुसार मेंदी पावडर विरघळली पाहिजे. आपण या मिश्रित उत्पादनांमध्ये कॉफी, चहाच्या पानांचे पाणी, लिंबाचा रस, मेथीची पूड, अंडी आणि मोहरीचे तेल इत्यादी देखील घालू शकता. परंतु मेहंदी लावताना आपले केस चांगले स्वच्छ केले पाहिजेत. याचा अर्थ असा आहे की केसांवर तेल असू नये. जेव्हा मेहंदी मिश्रण चांगले तयार असेल तर केसांच्या ब्रशच्या सहाय्याने आपल्या केसांना मेहंदी लावा.

१२. केसांमध्ये मेहंदी लावल्यानंतर काय करावे –

आपल्या केसांमध्ये मेहंदी लावल्यानंतर कमीतकमी 3 ते 4 तासांनी केस धुऊ नका. त्याऐवजी शॉवर कॅपसह आपले मेंदी फिट केलेले केस झाकून ठेवा. परंतु हे देखील लक्षात ठेवा की डोक्यात जास्त ओलावा झाल्यामुळे काही लोकांना डोकेदुखीसारखी समस्या उद्भवू शकते. जर आपल्याला अशी समस्या नसेल तर आपण मेहंदी केसात 4 तास ठेवू शकता अन्यथा 2 ते 3 तासांनंतर आपले केस धुवा. केस धुण्यासाठी प्रथम सामान्य पाण्याचा वापर करा. जर 1 ते 2 धुऊनही मेहंदी पूर्णपणे स्वच्छ नसेल तर आपण हलके शैम्पू वापरू शकता. परंतु तरीही आपल्याला मेहंदी दिल्यानंतर लगेचच शैम्पू न वापरण्याचा सल्ला देण्यात आला आहे.

१३. केसांना मेंदी लावण्याचे तोटे –

सर्वसाधारणपणे केसांना मेंदी लावणे फायदेशीर आहे. परंतु काही विशिष्ट परिस्थितीत मेहंदी वापरल्याने तुम्हाला अस्वस्थता येते.

मेहंदी हे एक नैसर्गिक उत्पादन आहे परंतु ते फारच कमी प्रमाणात वापरले पाहिजे.

काही लोक मेहंदीसाठी संवेदनशील असतात. त्यांना मेहंदी वापरण्यापासून एलर्जी देखील येऊ शकते.

काही लोकांना मेहंदी वापरुन डोक्यात खाज सुटणे आणि जळजळ होणे देखील जाणवू शकते.

काही लोकांना जास्त प्रमाणात मेहंदी लावून डोकेदुखी किंवा जबरदस्त डोकेदुखीचा त्रास होऊ शकतो.

मेंदी वापरण्यापूर्वी, त्वचेचा एक छोटासा भाग लावून चाचणी केली पाहिजे.

आवर्जून वाचा >>

 

 

 

error: Content is protected !!