अनंतासन ही योगासनेची एक महत्त्वपूर्ण मुद्रा आहे. या आसनला विष्णू आसन असेही म्हटले जाते कारण त्यास भगवान विष्णूचे नाव देण्यात आले आहे. अनंतसन योग करणे आपल्या शरीरासाठी खूप फायदेशीर आहे. हा योग आसन केल्याने संपूर्ण शरीरात रक्ताभिसरण व्यवस्थित होते. हा योग पेल्विक स्नायू सुधारतो आणि प्रोस्टेट ग्रंथीच्या कार्यास प्रोत्साहित देखील करतो. आम्हाला अनंतसन योग करण्याची पद्धत आणि त्यातून होणारे फायदे याबद्दल सविस्तरपणे जाणून घेऊया.

 • अनंतासन योग म्हणजे काय?
  अनंतनासन योग मालिकेतील सर्वोत्तम योग पवित्रा मानले जाते. अनंतनास हा एक संस्कृत शब्द आहे ज्याचा प्रथम शब्द “अनंत” आहे ज्याचा अर्थ “असीम” आहे आणि दुसरा शब्द “आसन” आहे ज्याचा अर्थ “पोझ” किंवा “पोझ” आहे. अनंतसन योगास विष्णू आसन देखील म्हणतात. अनंत भगवान विष्णूच्या अनेक प्रसिद्ध नावांपैकी एक आहे. जेव्हा आपण अनंतनास करता तेव्हा आपले शरीर भगवान विष्णूच्या विश्रांतीच्या आभासासारखे होते. हिंदू धर्माच्या अनुसार, 1000-डोक्यांवरील सर्पाला “अनंत” म्हणून देखील ओळखले जाते, जो भगवान विष्णूचा झोपायचा पलंग आहे. अनंतसन योगास इंग्रजीत स्लीपिंग विष्णू पोझ इटरनल वन पोझ आणि साइड-रेक्लिनिंग लेग लिफ्ट असेही म्हणतात.
 • अनंतासन योग कसा करावा

विष्णू आसन किंवा अनंतसन योग आसन करण्यासाठी, आपल्याला खाली काही पाय steps्या दिल्या आहेत ज्याच्या मदतीने आपण हे आसन सहजपणे करू शकता.

 • अनंतासन योग करण्यासाठी सर्वप्रथम, योग चटाई पसरवा आणि त्यावर उजव्या बाजूस झोपा.
 • आपले दोन्ही हात पूर्णपणे सरळ ठेवा.
 • आता आपला उजवा हात कोपर्याने वाकवा आणि आपल्या डोक्याला आधार द्या.
 • मग आपला डावा पाय गुडघाने वाकून घ्या आणि गुडघा आपल्या तोंडाकडे घ्या.
 • आता डाव्या पायाचे बोट डाव्या हाताने धरून पाय वरच्या बाजूस सरळ करा.
 • या प्रकरणात आपला डावा पाय आणि डावा हात पूर्णपणे सरळ वरच्या दिशेने जाईल.
 • आपण किमान 15 ते 30 सेकंदांसाठी अनंतसन योग करण्याचा प्रयत्न करा.
 • यानंतर, आपण आपली स्थिती बदलता आणि डाव्या बाजूने उजवा पाय उंच करा. आपल्याला ही क्रिया दोन्ही बाजूंनी करावी लागेल.

 

error: Content is protected !!