वात, पित्त आणि कफ हे एखाद्याच्या शरीराचे स्वरूप निश्चित करण्यासाठी त्रिदोष म्हणून ओळखले जातात. या तीनही दोषांपैकी एखादा दोष असंतुलित झाल्यास मानसिक व शारीरिक आरोग्य बिघडू लागते. आयुर्वेदिक औषधात, डोशाचा स्वभाव लक्षात घेऊन त्या व्यक्तीवर उपचार आणि उपचार केले जातात. उपचार करण्यापूर्वी, हे जाणून घेणे महत्वाचे आहे की ती व्यक्ती पित्त स्वभावाची, वात किंवा कफची आहे.आपला आहार, जीवनशैली, झोपे, व्यायाम आणि दैनंदिन कामांमुळे त्रिदोषा बदलते. विचारांचा त्रिदोषावरही खोलवर परिणाम होतो. म्हणून त्रिदोषा शरीरात संतुलित ठेवणे खूप महत्वाचे आहे. आज आम्ही तुम्हाला पिट्ठा डोशाला संतुलित करण्याचे नैसर्गिक मार्ग सांगणार आहोत, ज्याच्या सहाय्याने तुम्ही पित्तचे घरगुती उपचार बरे करू शकता.

पित्त म्हणजे उष्णता आणि पित्त म्हणजे अग्नि आणि पाणी या दोन्ही घटकांचे एक घटक. पित्त गरम, तेलकट, द्रव आणि वाहते आहे. पित्त आपले पचन नियंत्रित करते, शरीराचे तापमान राखते, पित्तचा त्वचेच्या टोनवर म्हणजे टोन, बुद्धिमत्ता आणि भावनांवर देखील परिणाम होतो. पित्त मध्ये असमतोल झाल्यामुळे एखादी व्यक्ती शारीरिक आणि भावनिकदृष्ट्या अस्वस्थ होते.

 • पित्त असंतुलनची लक्षणे
  पित्त असंतुलन, भूक वाढणे आणि जास्त तहान, संसर्ग, केस गळणे किंवा पांढरे केस, हार्मोनल असंतुलन, मायग्रेन, गरम किंवा गरम वाटणे, काहीतरी थंड खाण्याची इच्छा किंवा मद्यपान करण्याची लक्षणे सांगा. तोंडात वास येणे, घसा खवखवणे, अन्न न खाताना मळमळ झाल्यासारखे वाटणे, निद्रानाश, स्तनावर किंवा टोकांना स्पर्श न होणे, मासिक पाळी दरम्यान वेदना होणे किंवा जास्त रक्तस्त्राव होणे.
 • असंतुलित पित्त दोषाची कारणे
  भयंकर आंबट, आंबट, खारट, खूप मसालेदार, तळलेले, प्रक्रिया केलेले, लाल मांस, चहाच्या पानांत किंवा कॉफीच्या बियांत असणारे उत्तेजक द्रव्य, जास्त चहा, निकटिन, अल्कोहोल, जास्त सूर्यप्रकाश किंवा सूर्यप्रकाशाचा संपर्क, भावनिक ताण, जास्त काम किंवा जास्त विश्रांती पित्त डोशामध्ये असंतुलन येऊ शकतो.
 • पित्तदोषामुळे समस्या
  एखाद्या व्यक्तीच्या शरीरात असंतुलित पित्तदोष असल्यास, त्याला छातीत जळजळ, झोपेची कमतरता, सूर्य प्रकाशाने होणारा त्रास, इसब, मुरुम, acidसिड ओहोटी, पेप्टिक अल्सर, ताप, रक्ताच्या गुठळ्या, स्ट्रोक, मूत्रपिंडाचा संसर्ग, हायपरथायरॉईडीझमचा त्रास होऊ शकतो. , कावीळ, संधिवात, अतिसार, तीव्र थकवा सिंड्रोम, कमी दृष्टी, ऑटोइम्यून डिसऑर्डर, जास्त राग आणि नैराश्याने नैराश्याची समस्या होऊ शकते.
 • पित्त दोष दूर करण्याचे उपाय
  -पित्त दोष संतुलित ठेवण्यासाठी नैसर्गिक मार्गाने कडू, तुरट आणि गोड पदार्थ खा. तूप, लोणी आणि दूध पित्तवर होणार्‍या घरगुती औषधांमध्ये फायदेशीर ठरते. लिंबूवर्गीय फळांऐवजी पिट्टा डोशा काढून टाकण्यासाठी उपाय म्हणून गोड फळे खा. मध मध एक चांगला पर्याय आहे.
  -पित्तसाठी अधिक शारीरिक क्रियाकलाप किंवा आरामशीर घरगुती उपचार टाळा. तुमच्याकडे जास्त काम किंवा जास्त विश्रांती घेऊ नये.
  -पित्त शांत करणे कसे? संतुलित आहार घ्या आणि बर्‍याच मित्रांशी बोला. पिट्टा डोशामध्ये संतुलन साधण्यासाठी नैसर्गिक मार्गाने काही काळ निसर्गासह घालवा.
  -पित्त संतुलित करण्याचा ध्यान किंवा ध्यान हा देखील एक उत्तम मार्ग आहे. तसेच, आपल्या आवडीचे कार्य करा आणि शक्य तितक्या आनंदी राहण्याचा प्रयत्न करा.
  -योगाच्या मदतीने पिट्टा डोशा देखील संतुलित केला जाऊ शकतो. पश्चिमोत्नासन, मार्गर्यासन, उत्कटसाना, शिशु आसन, चंद्र नमस्कार, भुजंगासन, शलभसन, अर्ध नौकासन, अर्ध सर्वगंगासन, सेतु बंधासन आणि शवासन असे योग करा.

  आवर्जून वाचा >>

 

error: Content is protected !!