फुफ्फुसाचा कर्करोग, कर्करोगाची सुरुवातीची लक्षणे कोणती आहेत हे जाणून घेण्यासाठी संपूर्ण लेख वाचा, ज्याच्या ऐकण्याने मनात एक विचित्र चिंता निर्माण होऊ लागते. आज, फुफ्फुसांचा कर्करोग, एक फुफ्फुसाचा कर्करोग, एक गंभीर स्वरुपाचा आहे. फुफ्फुसांचा कर्करोग सुरुवातीच्या काळात कोणतीही लक्षणे दिसू शकत नाही आणि हा रोग होईपर्यंत बर्‍याच लोकांना हे माहित नसते. म्हणजेच ते तिसर्‍या किंवा निम्न टप्प्यात येत नाही. फुफ्फुसांच्या कर्करोगाच्या सुरुवातीच्या लक्षणांविषयी आणि प्रारंभिक तपासणीमुळे लोकांना रोगाचा कसा त्रास होतो हे जाणून घेण्यास वाचा.

तुम्ही ऐकले असेलच की फुफ्फुसांमध्ये टीव्ही आहे, फुफ्फुसांमध्ये पाणी आहे, परंतु फुफ्फुसात कर्करोग हा एक फार मोठा आजार आहे, जो दिवसेंदिवस वाढत आहे. आज, 70,726 पेक्षा जास्त लोक फुफ्फुसांच्या कर्करोगाने ग्रस्त आहेत. या आकडेवारीचा पुरावा आहे की हा महत्त्वाचा विषय मानला पाहिजे आणि फुफ्फुसांच्या कर्करोगाच्या सुरुवातीच्या चिन्हे आणि त्यापासून बचाव कसा करावा याबद्दल आवश्यक ज्ञान लोकांना असावे. तर, या लेखाद्वारे आज आम्ही तुम्हाला फुफ्फुसांच्या कर्करोगाशी संबंधित आवश्यक माहिती देतो.

कर्करोग हा एक धोकादायक आजार आहे. जगातील कोणत्याही कर्करोगापेक्षा फुफ्फुसांचा कर्करोग होण्याची जास्त घटना आहेत. फुफ्फुसांच्या कर्करोगामुळे होणा deaths्या मृत्यूची संख्या अमेरिकेत मोठ्या प्रमाणात होते. कारण फुफ्फुसांच्या कर्करोगाची सुरुवातीची लक्षणे सहज शोधता येत नाहीत. स्त्रियांपेक्षा पुरुषांमध्ये लंगडा कर्करोग जास्त होतो आणि त्याचे मुख्य कारण म्हणजे धूम्रपान.

 

फुफ्फुसांच्या कर्करोगाची लक्षणे

 • दीर्घ खोकला
 • खोकला मध्ये फुफ्फुसाचा कर्करोग बदलण्याची सुरुवातीच्या चिन्हे
 • खोकताना रक्त पडणे
 • फुफ्फुसांच्या कर्करोगाची सुरुवातीची लक्षणे म्हणजे श्वास घेताना त्रास होणे
 • छाती दुखणे
 • घाबरणे फुफ्फुसांच्या कर्करोगाचे लक्षण असू शकते

फुफ्फुसांचा कर्करोग प्रतिबंध

फुफ्फुसांचा कर्करोग रोखण्याचा कोणताही निश्चित मार्ग नाही, परंतु आपण आपला धोका कमी करू शकता –

 

 • धूम्रपान करू नका – जर तुम्ही धूम्रपान न केल्यास ती चांगली गोष्ट आहे. आपल्या मुलांशी धूम्रपान न करण्याबद्दल बोला जेणेकरून ते या धोकादायक आजारापासून वाचू शकतील.
 • धूम्रपान करणे थांबवा – आपण धूम्रपान केल्यास, ते सोडल्यास फुफ्फुसांच्या कर्करोगाचा धोका कमी होतो, जरी आपण बर्‍याच वर्षांपासून धूम्रपान केले असेल. धूम्रपान सोडण्यासाठी डॉक्टरांचा सल्ला घ्या.
 • सिगारेटचा धूर टाळा – जर तुम्ही सिगारेट ओढत नसाल तर धुराच्या संपर्कात रहा, तर त्यापासून दूर रहा. जर तुमच्या सभोवताल कोणी धूम्रपान करत असेल तर तसे करण्यास नकार द्या.
 • कामाच्या ठिकाणी कार्सिनोजेन टाळा – कामाच्या ठिकाणी विषारी रसायनांच्या प्रदर्शनापासून स्वत: चे संरक्षण करण्यासाठी काळजी घ्या. जर कोणी कार्यालयात धूम्रपान केले तर आपण इतरांना त्याचा त्रास होणार नाही अशा ठिकाणी हे सेवन करण्याचे सल्ला देऊ शकता.
 • फळे आणि भाज्या समृद्ध आहार घ्या – विविध फळे आणि भाज्यांसह निरोगी आहार निवडा. जीवनसत्त्वे आणि पोषक तत्वांचे खाद्य स्त्रोत सर्वोत्तम मानले जातात. गोळीच्या स्वरूपात मोठ्या प्रमाणात व्हिटॅमिन घेणे टाळा, कारण ते हानिकारक असू शकतात.
 • आठवड्यातील अधिक दिवस व्यायाम करा – आपण नियमित व्यायाम करत नसाल तर हळू सुरू करा. आठवड्यातील बहुतेक दिवस व्यायामाचा सराव करण्याचा प्रयत्न करा.

 

आवर्जून वाचा >>

 

error: Content is protected !!