Sat. Dec 5th, 2020

पालेओ आहार योजनेबद्दल फारच कमी लोकांना माहिती आहे, परंतु आजकाल लोकांमध्ये खूप चर्चा आहे. हे सामान्य आहार योजनेपेक्षा किंचित वेगळे आहे. यात आपल्याला बरीच फळे, भाज्या, पातळ मांस आणि कोरडे फळ खावे लागतील. कारण हे आहार कर्बोदकांमधे कमी आणि प्रथिने आणि चरबीचे प्रमाण जास्त आहे, जे आपले वजन केवळ नियंत्रित ठेवत नाही तर बीपी, मधुमेह सारख्या आजारांपासून देखील आपले संरक्षण करते पालिओ आहार योजनेची इतर नावे पालेओलिथिक आहार, पाषाण युग आहार, शिकारी-गोळा करणारा आहार आणि गुहा आहार.

आजच्या युगात स्वत: ला तंदुरुस्त ठेवणे इतके सोपे नाही, कारण यासाठी तुमच्या जीवनशैलीत बरीच बदल घडवायला हवेत, जे प्रत्येकासाठी पुरेसे नसतात. अशा परिस्थितीत योग्य आहार योजनेचे अनुसरण करणे चांगले. स्वत: ला निरोगी आणि तंदुरुस्त ठेवण्यासाठी पालेओ आहार योजना एक चांगली आहार योजना आहे. यामध्ये आपल्याला प्राचीन काळाप्रमाणे भोजन करावे लागेल. चांगली गोष्ट म्हणजे, या आहारात आपण आरोग्यासाठी जबाबदार असलेल्या प्रक्रिया केलेले जंक फूड खाणे टाळू शकता. तर, आज या लेखात आम्ही तुम्हाला पॅलेओ आहार योजनेबद्दल सांगत आहोत. तसेच आम्ही त्याचे फायदे आणि तोटे याबद्दल सांगू.हा लेख पालेओ आहार, एक साधी पॅलेओ आहार योजना आणि इतर आवश्यक माहितीची प्राथमिक माहिती प्रदान करतो.

पालेओ डाएट प्लॅन म्हणजे काय?

लिओ डाएट प्लॅन एक आहार आहे जो आपल्या पूर्वजांनी पॅलेओलिथिक युगात सेवन केला होता. जी सुमारे 25 दशलक्ष ते 10,000 वर्षांपर्यंतची आहे. म्हणूनच पालेओ आहार स्टोन एज आहार म्हणूनही ओळखला जातो. आपण सोप्या शब्दांत स्पष्टीकरण दिल्यास, पॅलेओ आहार हा एक आहार आहे ज्यामध्ये आम्ही सेंद्रिय असलेल्या सर्व गोष्टी खातो. आपण या आहारामध्ये संपूर्ण फळांसह असीमित खाद्य पदार्थांचा समावेश करू शकता. या बरोबरच हा आहार घेताना भाज्यांबरोबरच फळं आणि ड्राय फ्रूट्सही खाऊ शकतात.या आहाराचा मुख्य हेतू आपल्याला निरोगी ठेवणे आणि आपले वजन नेहमीच नियंत्रित ठेवणे हा आहे, कारण प्रक्रिया केलेले अन्न अनेक गंभीर आजारांचा धोका वाढवते. त्यात कार्बोहायड्रेट्सपेक्षा जास्त प्रथिने आणि चरबी असतात. पालेओ आहारात, आपल्याला दिवसाला फक्त तीन मैल घ्यावे लागतात. सकाळी, दुपारी आणि संध्याकाळी. या तीन मैलांमध्ये भरपूर पोषक आहार घेणे आवश्यक आहे. जसे की, या आहाराचे अनुसरण करणे सोपे नाही. कारण सर्व प्रकारची दुग्धशाळा आणि संपूर्ण धान्य उत्पादने त्यामध्ये घेतली जाऊ शकत नाहीत, असे असूनही, शरीरास संपूर्ण आहार मिळतो आणि अशक्तपणा किंवा इतर समस्या उद्भवत नाहीत.

पालिओ आहारामध्ये सामान्यत: पातळ मांस, मासे, फळे, भाज्या, नट आणि बियाणे असतात – जे पूर्वी शिकार करून एकत्रित केले गेले होते. पालेओ आहार सुमारे 10,000 वर्षांपूर्वी लागवडी दरम्यान सामान्य ठरलेल्या अन्नांना मर्यादित करते. या पदार्थांमध्ये दुग्धजन्य पदार्थ, शेंग आणि धान्ये आहेत.

पैलियो डाएट चे फायदे

 • पैलियो आहार हा प्रथिनेयुक्त असतो
 • पैलियो आहारामुळे उर्जेची पातळी वाढते
 • पैलियो आहार नियंत्रण वजन
 • पैलियो आहाराचे फायदे प्रतिकारशक्ती सुधारतात
 • पैलियो आहारामुळे मधुमेहाचा धोका कमी होतो
 • पैलियो आहार योजनेचे फायदे बीपी कमी करतात
 • पाचन शक्ती योग्य ठेवण्यासाठी पालो आहार योजना

  पॅलेओ आहार योजनेचे तोटे

 • कधीकधी प्यालो आहार घेतल्याने उर्जेचा अभाव होतो. कमी कार्बयुक्त पदार्थ खाण्याने तुम्हाला चक्कर येईल आणि उष्माघात होऊ शकेल. सुरुवातीला तुम्हाला थकवा, आळशीपणा, चिडचिडपणाचा अनुभव येऊ शकतो, याला लो-कार्ब फ्लू म्हणूनही ओळखले जाते.
 • या आहारामुळे भूक कमी होते. कमी कार्ब आहार घेतल्यास थायरॉईडचे कार्य देखील कमी होते.
 • कार्बच्या कमतरतेमुळे आपले लक्ष चरबी जळजळ आणि केटोसिसवर आहे. या प्रक्रियेमुळे एसीटोन नावाचे कंपाऊंड तयार होते, ज्यामुळे श्वास खराब होतो. म्हणूनच, हा आहार घेत असताना नेहमीच फ्रेशनर आपल्या जवळ ठेवा.
 • पालेओ आहारामुळे आतड्यांच्या सवयींमध्ये बदल होतो. सुरुवातीला, जेव्हा आपण आपल्या आहारात बदल करता तेव्हा आपल्या आतड्यास त्यास समायोजित करण्यासाठी थोडा वेळ आवश्यक असतो. आतड्यांच्या सवयी बदलण्याचे परिणाम.
 • पालेओ आहारामुळे एलडीएल कोलेस्टेरॉल वाढतो. जेव्हा आपण पॅलेओ आहारावर असता तेव्हा आपण संतृप्त चरबी वाढविण्यास सक्षम नाही, जे आपल्या कोलेस्ट्रॉलच्या पातळीवर परिणाम करते.
 • बर्‍याच दिवसांपर्यंत कमी कार्बवर राहिल्याने लोकांमध्ये हायपरिओडोरिझम होतो. जसे की थकवा, आळशीपणा आणि सर्दी. खूप वजन कमी झाल्यास शरीर उर्जा राखण्यासाठी थायरॉईडच्या कार्यावर नियंत्रण ठेवते. म्हणून, शरीरात कार्बची पातळी वाढविण्यासाठी, अधिकाधिक भाज्या समाविष्ट करा.
 • जसे आपण वर नमूद केले आहे, पॅलेओ आहारामध्ये मुख्यतः प्रथिने असतात, परंतु प्रथिने मोठ्या प्रमाणात सेवन केल्याने कोलेस्टेरॉलची पातळी वाढते आणि कोलेस्टेरॉलची पातळी कमी होते. ज्यामुळे हृदयविकाराचा धोका वाढतो.

 

आवर्जून वाचा >>

 

 

 

 

error: Content is protected !!