मेथीच्या दाण्यांमुळे राहते ब्लड व शुगर ची पातळी नियंत्रित,जाणून घ्या

आपल्याला मधुमेह असल्यास, आपल्या रक्तातील साखरेची पातळी नियंत्रित ठेवा. आपल्याला माहित आहे का की अंकुरित मेथी दाणे किंवा मेथीचे दाणे मधुमेहावर नियंत्रण ठेवण्यास (हिंदीत मधुमेहासाठी मेथी कसे वापरावे) मदत करू शकतात. रक्तातील साखर नियंत्रित करण्यासाठी मेथीचे दाणे किंवा मेथीचे दाणे हा एक उत्तम पर्याय आहे. मधुमेहाच्या रुग्णांना आपल्या आहारात समावेश करून त्याचा मोठ्या प्रमाणात फायदा होऊ शकतो. मधुमेह किंवा मधुमेह नियंत्रित करण्यास मदत होते. मेलाक्रीक नावाचा फायबर, ज्याला गॅलॅक्टोमनन म्हणतात, रक्तातील साखरेचे शोषण कमी करते ज्यामुळे रक्तातील साखरेची पातळी नियंत्रित करण्यास मदत होते. विशेषत: जेव्हा तुम्ही ते पाण्यात टाकता तेव्हा ते पितात तेव्हा आरोग्यास बर्‍याच प्रकारे फायदा होतो.

मधुमेह हा एक चयापचयाशी विकार आहे ज्यामध्ये रक्तातील साखरेची पातळी कमी होते आणि वाढते. मधुमेहाचे बरेच प्रकार आहेत आणि ते उलट करता येण्यासारखे नाहीत, म्हणजे बरे करणे कठीण आहे. तथापि, आपल्या रक्तातील साखर नियंत्रणात ठेवण्यासाठी आपण आपल्या आहार आणि जीवनशैलीमध्ये काही बदल करू शकता. मधुमेह, अनियंत्रित सोडल्यास वजन, मूत्रपिंडाचे नुकसान आणि हृदयविकाराचा धोका वाढू शकतो.

मधुमेहाच्या एका आदर्श आहारामध्ये प्रथिने, फायबर आणि निरोगी चरबी यांचे संतुलित मिश्रण असले पाहिजे. एखाद्याने स्टार्चयुक्त खाद्यपदार्थ कापण्याचा प्रयत्न केला पाहिजे आणि कार्बोहायड्रेटचे अधिक जटिल स्त्रोत शोधावेत. ते आपले पोट भरतात आणि रक्तातील साखरेच्या पातळीत त्वरित वाढ होत नाहीत. आपल्याला हे जाणून आश्चर्य वाटेल की आपल्या स्वयंपाकघरात मधुमेह व्यवस्थापित करण्यासाठी नैसर्गिकरित्या वापरल्या जाणार्‍या पदार्थांनी परिपूर्ण आहे. मेथीचे दाणे (किंवा मेथीचे दाणे) असे एक सुपरफूड आहे जे आपण आपल्या स्वयंपाकघरात दुर्लक्ष करू नये. कारण मेथीचे दाणे रक्तातील साखरेची पातळी नियंत्रित करण्यास किंवा मधुमेह नियंत्रित करण्यास मदत करतात.

 • मेथीचे दाणे मधुमेहासाठी किती फायदेशीर आहेत
  रक्तातील साखर नियंत्रित करण्यासाठी मेथीचे दाणे उत्कृष्ट पर्याय आहेत. मधुमेहाच्या रुग्णांना आपल्या आहारात समावेश करून त्याचा मोठ्या प्रमाणात फायदा होऊ शकतो. मेथीच्या दाण्यांमध्ये फायबरचे प्रमाण जास्त असते जे हळूहळू पचतात आणि हळूहळू रक्तामध्ये शर्करा सोडण्यास सक्षम असतात. इंटरनेशनल जर्नल फॉर व्हिटॅमिन अँड न्यूट्रिशन रिसर्चमध्ये प्रकाशित केलेल्या अभ्यासानुसार, रोज १० ग्रॅम मेथीचे दाणे पाण्यात भिजवल्यास टाइप -२ मधुमेहावर नियंत्रण मिळते.
  तुम्ही मेथीचे दाणे पाण्यात भिजवून दुसर्‍या दिवशी पाण्याचे सेवन करू शकता. तुम्ही भिजलेली मेथी दाणेही खाऊ शकता. मेथीचे दाणे खाण्याचा आणखी एक मार्ग म्हणजे अंकुर वाढवणे. अंकुरणामुळे पचन वाढते. हे पचन दरम्यान पौष्टिक चांगले शोषण्यास मदत करते मधुमेहावर नियंत्रण ठेवण्यासाठी मेथीचे दाणे कसे वापरावे याबद्दल आपल्याला येथे माहिती असेल.
 • मधुमेह व्यवस्थापनासाठी अंकुरलेली मेथी दाणे –
  मूठभर मेथी दाणे घ्या. त्यांना 1 कप गरम पाण्यात रात्रभर भिजवा. सकाळी भांड्यातून जास्तीचे पाणी काढून टाका. आपण इच्छित असल्यास आपण गाळणे वापरू शकता.
  पुढच्या चरणात, मेथीचे दाणे ओले कपड्यात लपेटून घ्या.
  मेथीच्या दाण्यांचे अंकुर वाढण्यासाठी to ते days दिवस थांबा. यापैकी काही बियाणे पांढरे शेपटी विकसित करतात.
  हे स्प्राउट्स चव मध्ये कडू आहेत, म्हणून आपली इच्छा असल्यास आपण या कोशिंबीरीमध्ये इतर भाज्या आणि फळांसह मिसळू शकता.

साखर नियंत्रित करण्यासाठी मेथीचे पाणी कसे बनवायचे
मधुमेहावर नियंत्रण ठेवण्यासाठी मेथीचे पाणी बनविण्यासाठी तुम्हाला फार कष्ट करण्याची गरज नाही. ते तयार करणे खूप सोपे आहे.रात्री अंदाजे एक ते दीड चमचे मेथीचे दाणे एका ग्लास स्वच्छ पाण्यात रात्री भिजवा. सकाळी हे पाणी छान गाळून नंतर रिकाम्या पोटी प्या. तुम्ही भिजलेली मेथी दाणेही खाऊ शकता.

मधुमेह नियंत्रित करणे एक कठीण काम असू शकते, परंतु हळू हळू आणि योग्य चरणांसह आपण हे यश मिळवू शकता. मेथीची दाणे पावडर म्हणून वापरल्याने रक्तातील साखर (ब्लड शुगर) पातळी नियंत्रित ठेवण्यास मदत होते. आपल्या आहारात कोणतेही मोठे बदल करण्यापूर्वी आपण नेहमीच तज्ञाचा सल्ला घ्या याची खात्री करा.

आवर्जून वाचा >>

 

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Scroll to top
error: Content is protected !!